Dịch vụ

Khách hàng
Bản tin
Tài liệu
  • Tài liệu kiểm toán

  • Tài liệu kế toán

  • Tài liệu thuế

  • Các tài liệu khác

Quản trị doanh nghiệp
  • Kế hoạch doanh nghiệp

  • Quản lý kinh doanh

  • Đào tạo nhân lực

  • Thu hút nhân tài

A 78 phố Trung Liệt, Phường Trung Liệt, Quận Đống Đa, Hà Nội
R P.0308 - T2B, Tòa nhà TSQ EUROLAND, Khu Đô Thị Mỗ Lao, Phường Mộ Lao - Q. Hà Đông - Hà Nội
T
+ (84-24) 3537 9515       +(84-24) 3537 9516    F + (84-4) 3537 9532
E asean@aseanaudit.vn W: www.aseanaudit.vn C: Copyright © 2013 ASEAN-AC

Khấu hao hợp lý của ô tô nguyên giá trên 1,6 tỷ

Tin đăng ngày : 08/09/15 | 414 lượt xem

Câu hỏi:

Công ty TNHH Vận tải Thành Đạt có mua 1 chiếc ôtô 7 chỗ phục vụ kinh doanh. Giá chưa thuế GTGT là 2,4 tỷ VND. Vậy phần trích khấu hao hợp lí của chiếc ôtô này là bao nhiêu?

Trả lời:

Theo Điều 1 thông tư 151/2014/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung tiết e, điểm 2.2 Thông tư số 78/2014/TT-BTC về các khoản chi không được trừ khi tính thu nhập chịu thuế như sau:

e) Phần trích khấu hao tương ứng với nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe đối với ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống (trừ: ô tô dùng cho kinh doanh vận tải hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn; ô tô dùng để làm mẫu và lái thử cho kinh doanh ô tô); phần trích khấu hao đối với tài sản cố định là tàu bay dân dụng, du thuyền không sử dụng kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn.

Như vậy, do công ty TNHH Vận tải Thành Đạt sử dụng chiếc ôtô này hoạt trong lĩnh vực kinh doanh vận tải nên phần trích cho tài sản này là 2,4 tỷ VND